Home / ਹੋਰ ਜਾਣਕਾਰੀ / ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਤੇ ਭਾਰੀ ਪਵੇਗਾ ਲਾਕਡਾਊਨ, ਹੁਣ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਖਜ਼ਾਨਾ ਭਰੇਗੀ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ

ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਤੇ ਭਾਰੀ ਪਵੇਗਾ ਲਾਕਡਾਊਨ, ਹੁਣ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਖਜ਼ਾਨਾ ਭਰੇਗੀ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ

ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਲਾਗ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਲਾਕਡਾਉਨ 1.0 ਅਤੇ 2.0 ਨੂੰ ਹੁਣ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਉੱਤੇ ਭਾਰੀ ਪੈਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ : ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਲਾਗ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਲਾਕਡਾਉਨ 1.0 ਅਤੇ 2.0 ਨੂੰ ਹੁਣ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਉੱਤੇ ਭਾਰੀ ਪੈਣ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਆਪਣੇ ਮੰਤਰਾਲਿਆਂ ਅਤੇ ਵਿਭਾਗਾਂ ਦੇ ਖਰਚਿਆਂ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਦੇ ਨਾਲ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਦਾ ਕੁਝ ਹਿੱਸਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕੇਅਰਜ਼ ਫੰਡ ਵਿਚ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰੇਗੀ।
ਹਾਲਾਂਕਿ ਬਹੁਤੇ ਸਰਕਾਰੀ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੇ ਆਪਣੀ ਫੰਡ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਦਿਨ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ, ਪਰ ਹੁਣ ਸਾਰੇ ਵਿਭਾਗਾਂ ਨੂੰ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਇੱਕ ਦਿਨ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਦਾਨ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਕੁਝ ਵਿਭਾਗਾਂ ਨੂੰ ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਜਾਂਚ ਜਾਂ ਆਬਜੈਕਟ ਨੂੰ ਲਿਖਤੀ ਜਵਾਬ ਭੇਜਣ ਲਈ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ।4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ, ਜੋ ਜਨਵਰੀ 2020 ਤੋਂ ਮਿਲਦਾ ਹੈ, ਵੀ ਘਟਦਾ ਦਿਖਾਈ ਦੇ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ 1.13 ਕਰੋੜ ਲੋਕਾਂ (48 ਲੱਖ ਕਾਮੇ ਅਤੇ 65 ਲੱਖ ਪੈਨਸ਼ਨਰਾਂ) ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਤ ਕਰੇਗਾ। ਰਿਟਾਇਰਮੈਂਟ ਪੋਸਟਾਂ ਲਈ ਨਿਯੁਕਤੀਆਂ ਖਰਾਬ ਹੋ ਗਈਆਂ ਹਨ।ਸੇਵਾ ਦਾ ਵਿਸਤਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਇੱਛਾ ਹੁਣ ਖਤਮ ਕਰਨੀ ਪਵੇਗੀ ਹੈ। ਇਸ ਸਾਲ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ-ਪੋਸਟਿੰਗ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲੱਗਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ ਅਲਾਹਾਬਾਦ ਹਾਈ ਕੋਰਟ ਨੇ ਖਰਚਿਆਂ ਵਿੱਚ ਕਟੌਤੀ ਕਰਕੇ ਨਿਆਇਕ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਦੇ ਸਾਲਾਨਾ ਤਬਾਦਲੇ ’ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਾ ਦਿੱਤੀ ਹੈ।

ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਦੇ ਫੰਡ ਵਰਕਰਾਂ ਦੀ ਭਲਾਈ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚੇ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਸੂਤਰ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਵਾਇਰਸ ਲੜਾਈ ਅਤੇ ਤਾਲਾਬੰਦੀ ਤੋਂ ਪੈਦਾ ਹੋਈ ਸਥਿਤੀ ਤੋਂ ਸਰਕਾਰ ਚਿੰਤਤ ਹੈ। ਰੋਜ਼ਾਨਾ ਪੈਸਾ ਸਰਕਾਰੀ ਖਜ਼ਾਨੇ ਵਿਚੋਂ ਬਾਹਰ ਕੱਢਿਆ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਹਿਲਾਂ, ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਾਰੇ ਮੰਤਰਾਲਿਆਂ ਅਤੇ ਵਿਭਾਗਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਮ ਕਰ ਰਹੇ ਸਟਾਫ ਤੋਂ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕੇਅਰਜ਼ ਫੰਡ ਲਈ ਇੱਕ ਦਿਨ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਅਦਾ ਕੀਤੀ ਸੀ।ਕੁਝ ਵਿਭਾਗ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਵੱਖ ਵੱਖ ਕੇਂਦਰੀ ਨੀਮ ਫੌਜੀ ਬਲ ਸ਼ਾਮਲ ਸਨ, ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਪੁੱਛੇ ਕਟੌਤੀ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਭਲਾਈ ਫੰਡ ਵਿਚੋਂ ਇਕ ਚੈੱਕ ਕੱਢਿਆ ਗਿਆ ਅਤੇ ਇਸ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਸੌਂਪਿਆ।

ਬਾਅਦ ਵਿਚ, ਇਸ ਪੈਸੇ ਨੂੰ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਤੋਂ ਵਾਪਸ ਭਲਾਈ ਫੰਡ ਵਿਚ ਪਾਉਣ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।ਇਸ ਸੰਬੰਧ ਵਿਚ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਤਾਕਤਾਂ ਦੇ ਜਵਾਨਾਂ ਵਿਚ ਗੁੱਸਾ ਵੇਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਭਲਾਈ ਫੰਡਾਂ ਦੇ ਫੰਡਾਂ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਲੈਣ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਪੁੱਛਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਸੀ।

ਹੁਣ ਸਾਰਾ ਸਾਲ ਪੀ.ਐਮ. ਕੇਅਰਜ਼ ਫੰਡ ਵਿਚ ਦਾਨ ਦੇਣਾ ਪਵੇਗਾ ਇਹ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਇਰਾਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹੁਣ ਹਰ ਵਰਕਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਹਰ ਮਹੀਨੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕੇਅਰਜ਼ ਫੰਡ ਵਿੱਚ ਜਮ੍ਹਾਂ ਕਰਾਉਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਆਰਡਰ ਵੀ ਵੱਖਰੇ ਢੰਗ ਨਾਲ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਵਿੱਤ ਮੰਤਰਾਲੇ ਵਿਚ, ਇਹ ਪਹਿਲਾ ਸਰਕੂਲਰ ਹੋਇਆ ਹੈ ਕਿ ਸਾਰੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਾਰਚ 2021 ਤਕ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਕੇਅਰਜ਼ ਫੰਡ ਵਿਚ ਇਕ ਦਿਨ ਦੀ ਤਨਖਾਹ ਜਮ੍ਹਾ ਕਰਵਾਉਣੀ ਪਵੇਗੀ।ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਕਦਮਾਂ ਨੂੰ ਪਿੱਛੇ ਖਿੱਚਣ ਨਾਲ ਮਜ਼ਦੂਰਾਂ ‘ਤੇ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਹੋਣਗੇ 2019 ਵਿਚ, ਕੇਂਦਰ ਨੇ ਆਪਣੇ ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਮਹਿੰਗਾਈ ਭੱਤਾ 5 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਦਰ ਨਾਲ ਦਿੱਤਾ। ਮਤਲਬ ਡੀਏ 12 ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ 17 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ।

ਇਸ ਵਾਰ 13 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸਰਕਾਰ ਨੇ 4 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਡੀ.ਏ. ਦੇਣ ਦੀ ਘੋਸ਼ਣਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। 1 ਜਨਵਰੀ ਤੋਂ, ਕਰਮਚਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਡੀਏ ਦੀ ਵਧਦੀ ਰਕਮ ਦਿੱਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਰੇਲਵੇ, ਸੜਕੀ ਆਵਾਜਾਈ, ਬਿਜਲੀ ਖੇਤਰ, ਸਿੱਖਿਆ ਅਤੇ ਕੇਂਦਰੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਬਲ ਆਦਿ ਵਿਚ ਤਬਾਦਲੇ ‘ਤੇ ਪਾਬੰਦੀ ਲਗਾਈ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ, ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਜਗ੍ਹਾ ‘ਤੇ ਪੋਸਟ ਕਰਨ’ ਤੇ, ਇਕ ਕਰਮਚਾਰੀ 1.5 ਔਸਤਨ 1.5 ਲੱਖ ਰੁਪਏ ਦਾ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਬਿੱਲ ਦਿੰਦਾ ਹੈ।

About admin

Check Also

ਛੋਟੀ ਓੁਮਰੇ

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *